เครื่องมือ สถิติฟอรั่ม
  • 1765เข้าชม
  • 0ตอบกลับ

วิธีตั้งสายกีต้าแบบต่างๆ

เงิน
669
ความดี
503
เครดิต
51
จิตพิสัย
51
บริจาค
51
วิธีตั้งสายกีต้าแบบต่างๆ
สาย 6-ตั้งเป็นเสียง E

5 A
4 D
3 G
2 B
1 E
ลองตั้งกับเครื่องตั้งสายนะครับ

................................................................................................
ตามเรปบนเป็นมาตรฐานครับ

แต่ถ้าเอาแบบบ้านๆหน่อยก็
ตั้งสาย 6 ให้ตึงพอประมาณ กดที่ช่องที่ 5 แล้วดีด เสียงจะเท่ากับสาย 5 เปล่าๆ
พอเสียงเท่ากันแล้ว สาย 5 กดที่ช่องที่ 5 แล้วดีด เสียงจะเท่ากับสาย 4 เปล่าๆ
พอเสียงเท่ากันแล้ว สาย 4 กดที่ช่องที่ 5 แล้วดีด เสียงจะเท่ากับสาย 3 เปล่าๆ
พอเสียงเท่ากันแล้ว สาย 3 กดที่ช่องที่ 4 แล้วดีด เสียงจะเท่ากับสาย 2 เปล่าๆ
พอเสียงเท่ากันแล้ว สาย 2 กดที่ช่องที่ 5 แล้วดีด เสียงจะเท่ากับสาย 1 เปล่าๆ
ก็ทำให้เล่นได้เป็นเพลงได้ แต่อาจจะไม่ตรงกับเสียงมาตรฐานเท่านั้นเอง
ต้องหัดฟังดีๆด้วยนะครับ

เพื่อนๆ ผู้รู้มีเทคนิดช่วยแชร์ได้นะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้